Người mẹ suýt hại con tử vong vì lấy thuốc mình đã dùng cho con uống

Nghe con than đau họng, người mẹ tự lấy thuốc của mình đã uống (mua ở tiệm thuốc ) rồi cho con uống. Chưa đầy 30 phút, đứa trẻ đau bụng rồi ngất xỉu tại lớp học.

Bệnh viện (BV) Nhi đồng Thành phố cho biết, vừa cứu sống bệnh nhi sốc phản vệ rối loạn nhịp tim tăng nặng do mẹ tự lấy thuốc của mình cho con uống.

Cụ thể, bệnh nhi N.T. P (11 tuổi, nam, ngụ H.Bình Chánh, TPHCM) nhập viện trong tình trạng sốc nặng. Bệnh sử ghi nhận trưa cùng ngày nhập viện, trẻ than đau họng, được mẹ cho uống thuốc đau họng (thuốc của mẹ uống còn) tự mua ngoài tiệm thuốc tây (cotrim 960 mg, cephalexin 500mg, paracetamol 500mg, B – Complex C 500mg).

Sau khi cho con uống thuốc, người mẹ chở con đến trường học khoảng 15 phút. Sau 10-15 phút vào lớp, trẻ than mệt, xuất hiện đau bụng tăng dần rồi đột ngột ngất khoảng 30 giây thì tỉnh lại, tiêu phân sệt vàng 1 lần không đàm máu. Cô giáo thấy trẻ đỏ da toàn thân, đo huyết áp tại trường 90/60 mmHg, trẻ bứt rứt nên báo gia đình đến, chuyển trẻ gấp tới BV Nhi đồng TP trong 15 phút.

Người mẹ suýt hại con tử vong vì lấy thuốc mình đã dùng cho con uống

Tại khoa cấp cứu BV Nhi đồng TP, bệnh nhi biểu hiện tím tái, thở yếu, nhịp tim giảm còn 40-50 lần/phút, mạch khó bắt, huyêt áp khó đo, điện tâm đồ biểu hiện nhịp thất, ngoại tâm thu thất, trẻ được đặt nội khí quản giúp thở, tiêm bắp adrenalin 1/1000 truyền dịch và tiến hành đặt máy tạo nhịp.

Theo BS CKII Nguyễn Minh Tiến, BV Nhi đồng Thành phố, diễn tiến bệnh nhi nặng phức tạp suy hô hấp, sốc, rối loạn nhịp tim, được tiếp tục chống sốc truyền dịch, truyền thuốc adrenalin, dưới hướng dẫn đo huyết áp xâm lấn và áp lực tĩnh mạch trung tâm, điều chỉnh toan chuyển hóa và điện giải.

Sau 48 giờ tình trạng bệnh nhi cải thiện dần, cai được máy thở, tỉnh táo, tiếp xúc tốt. Đây là trường hợp sốc phản vệ do thuốc kèm rối loạn nhịp nặng được bệnh viện cứu sống.

“Qua trường hợp này chúng tôi lưu ý quí phụ huynh không nên tự ý mua thuốc cho trẻ uống khi trẻ bệnh mà phải đưa trẻ đến cơ sở y tế để được bác sĩ thăm khám, chẩn đoán và điều trị. Khi biết trẻ có dị ứng thuốc, phụ huynh phải khai báo với bác sĩ để tránh gây phản ứng thuốc nặng xảy ra cho trẻ.” – BS Tiến khuyến cáo.

Theo Tiền Phong

Cùng chuyên mục

Mới - Nóng

Khám phá